KINH DOANH

Năm 2021, NLĐ cần làm gì với cơ quan thuế khi đổi CMND sang Căn cước công dân?

0
Năm 2021, NLĐ cần làm gì với cơ quan thuế khi đổi CMND sang Căn cước công dân? - Ảnh 1.

(Tin Tức 24H)

Tại Nghị định 125/2020/NĐ-CP có hiệu lực từ 5/12/2020 đã quy định mức phạt vi phạm về thời hạn thông báo thay đổi thông tin trong đăng ký thuế.

Theo Điều 11, trường hợp thông báo thay đổi nội dung đăng ký thuế quá thời hạn làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế, hoặc thông báo mã số thuế có mức phạt lên đến 7 triệu đồng.

Tuy nhiên, Khoản 6 Điều 11 Nghị định này cũng loại trừ những quy định tại Điều này không áp dụng đối với trường hợp sau đây:

1. Cá nhân không kinh doanh đã được cấp mã số thuế thu nhập cá nhân chậm thay đổi thông tin về CMND khi được cấp thẻ Căn cước công dân;

2. Cơ quan chi trả thu nhập chậm thông báo thay đổi thông tin về chứng minh nhân dân khi người nộp thuế thu nhập cá nhân là các cá nhân ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân được cấp thẻ Căn cước công dân;

3. Thông báo thay đổi thông tin trên hồ sơ đăng ký thuế về địa chỉ người nộp thuế quá thời hạn quy định do thay đổi địa giới hành chính theo Nghị quyết của Ủy ban Thường vụ Quốc hội hoặc Nghị quyết của Quốc hội.

Khi NLĐ đã đăng ký thuế với cơ quan thuế mà chuyển đổi CMND sang Căn cước công dân thì đồng nghĩa với việc một trong những thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế đã nộp trước đó đã có sự thay đổi. 

Do đó, trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi, NLĐ tiến hành thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế thông qua tổ chức chi trả thu nhập hoặc tự mình thực hiện.

Hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế:

a) Trường hợp NLĐ thay đổi thông tin trực tiếp với cơ quan thuế, hồ sơ gồm:

Tờ khai Điều chỉnh thông tin đăng ký thuế mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư 95/2016/TT-BTC; Bản sao không yêu cầu chứng thực thẻ Căn cước công dân hoặc giấy CMND còn hiệu lực.

b) Trường hợp NLĐ thay đổi thông tin qua tổ chức chi trả thu nhập:

Tổ chức chi trả thu nhập có trách nhiệm lập Tờ khai đăng ký thuế tổng hợp cho cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công thông qua cơ quan chi trả thu nhập mẫu số 05-ĐK-TH-TCT ban hành kèm theo Thông tư 95/2016/TT-BTC. Trên tờ khai đánh dấu vào ô “Thay đổi thông tin đăng ký thuế” và ghi các thông tin đăng ký thuế có thay đổi.

Nếu chậm thực hiện việc kê khai thay đổi thông tin nêu trên sẽ bị xử phạt theo Điều 7 Thông tư 166/2013/TT-BTC hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về thuế.

Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế so với thời hạn quy định.

1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.

2. Phạt tiền 700.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 30 ngày (trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này).

3. Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

– Nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên 30 ngày.

– Không thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế.

– Không nộp hồ sơ đăng ký thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.

Nguồn: https://danviet.vn/nam-2021-nld-can-lam-gi-voi-co-quan-thue-khi-doi-cmnd-sang-can-cuoc-cong-dan-20201221103514072.htm

Leave your vote

0 points
Upvote Downvote

Comments

0 comments

6 thông tin về sổ BHXH mới nhất người lao động nên nắm rõ

Previous article

Mỹ gắn mác “thao túng tiền tệ” với Việt Nam: Quyết định “đơn phương”, nặng về vấn đề thương mại

Next article

You may also like

Comments

Leave a reply

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

More in KINH DOANH

KINH DOANH

Năm 2021, NLĐ cần làm gì với cơ quan thuế khi đổi CMND sang Căn cước công dân?

0
Năm 2021, NLĐ cần làm gì với cơ quan thuế khi đổi CMND sang Căn cước công dân? - Ảnh 1.

(Tin Tức 24H)

Tại Nghị định 125/2020/NĐ-CP có hiệu lực từ 5/12/2020 đã quy định mức phạt vi phạm về thời hạn thông báo thay đổi thông tin trong đăng ký thuế.

Theo Điều 11, trường hợp thông báo thay đổi nội dung đăng ký thuế quá thời hạn làm thay đổi giấy chứng nhận đăng ký thuế, hoặc thông báo mã số thuế có mức phạt lên đến 7 triệu đồng.

Tuy nhiên, Khoản 6 Điều 11 Nghị định này cũng loại trừ những quy định tại Điều này không áp dụng đối với trường hợp sau đây:

1. Cá nhân không kinh doanh đã được cấp mã số thuế thu nhập cá nhân chậm thay đổi thông tin về CMND khi được cấp thẻ Căn cước công dân;

2. Cơ quan chi trả thu nhập chậm thông báo thay đổi thông tin về chứng minh nhân dân khi người nộp thuế thu nhập cá nhân là các cá nhân ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân được cấp thẻ Căn cước công dân;

3. Thông báo thay đổi thông tin trên hồ sơ đăng ký thuế về địa chỉ người nộp thuế quá thời hạn quy định do thay đổi địa giới hành chính theo Nghị quyết của Ủy ban Thường vụ Quốc hội hoặc Nghị quyết của Quốc hội.

Khi NLĐ đã đăng ký thuế với cơ quan thuế mà chuyển đổi CMND sang Căn cước công dân thì đồng nghĩa với việc một trong những thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế đã nộp trước đó đã có sự thay đổi. 

Do đó, trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi, NLĐ tiến hành thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế thông qua tổ chức chi trả thu nhập hoặc tự mình thực hiện.

Hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế:

a) Trường hợp NLĐ thay đổi thông tin trực tiếp với cơ quan thuế, hồ sơ gồm:

Tờ khai Điều chỉnh thông tin đăng ký thuế mẫu số 08-MST ban hành kèm theo Thông tư 95/2016/TT-BTC; Bản sao không yêu cầu chứng thực thẻ Căn cước công dân hoặc giấy CMND còn hiệu lực.

b) Trường hợp NLĐ thay đổi thông tin qua tổ chức chi trả thu nhập:

Tổ chức chi trả thu nhập có trách nhiệm lập Tờ khai đăng ký thuế tổng hợp cho cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công thông qua cơ quan chi trả thu nhập mẫu số 05-ĐK-TH-TCT ban hành kèm theo Thông tư 95/2016/TT-BTC. Trên tờ khai đánh dấu vào ô “Thay đổi thông tin đăng ký thuế” và ghi các thông tin đăng ký thuế có thay đổi.

Nếu chậm thực hiện việc kê khai thay đổi thông tin nêu trên sẽ bị xử phạt theo Điều 7 Thông tư 166/2013/TT-BTC hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về thuế.

Điều 7. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế so với thời hạn quy định.

1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.

2. Phạt tiền 700.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 30 ngày (trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này).

3. Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

– Nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên 30 ngày.

– Không thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế.

– Không nộp hồ sơ đăng ký thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.

Nguồn: https://danviet.vn/nam-2021-nld-can-lam-gi-voi-co-quan-thue-khi-doi-cmnd-sang-can-cuoc-cong-dan-20201221103514072.htm

Leave your vote

0 points
Upvote Downvote

Comments

0 comments

6 thông tin về sổ BHXH mới nhất người lao động nên nắm rõ

Previous article

Mỹ gắn mác “thao túng tiền tệ” với Việt Nam: Quyết định “đơn phương”, nặng về vấn đề thương mại

Next article

You may also like

Comments

Leave a reply

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

More in KINH DOANH

Login/Sign up
close

Log In

Forgot password?

Forgot password?

Enter your account data and we will send you a link to reset your password.

Your password reset link appears to be invalid or expired.

Log in

Privacy Policy

Add to Collection

No Collections

Here you'll find all collections you've created before.